Tuổi trẻ XDNTM

Trường hợp nào được truy lĩnh phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Thứ năm - 12/06/2014 23:56 - Đã xem: 850
Ông Đức Trà (traducman@...) là nhà giáo nghỉ hưu từ tháng 11/2011, đủ 60 tuổi và 20 năm dạy học. Ông Trà muốn hỏi cách tính thâm niên nhà giáo nghỉ hưu để cộng vào tiền lương hưu hàng tháng.
Trường hợp nào được truy lĩnh phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Trà như sau:

Ngày 4/7/2011, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định về chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (gọi chung là cơ sở giáo dục công lập), đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1/9/2011. Chế độ phụ cấp thâm niên quy định tại Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 1/5/2011.

Điều kiện, thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên

Điều 2 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP quy định, nhà giáo có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm (60 tháng) thì được tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên gồm:

- Thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục.

- Thời gian hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành nghề khác được cộng dồn với thời gian giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục để tính hưởng phụ cấp thâm niên.

Thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên:

- Thời gian tập sự, thử việc hoặc thời gian hợp đồng làm việc lần đầu.

- Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên.

- Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.

Mức phụ cấp

Theo Điều 3 Nghị định này, nhà giáo đủ 5 năm (60 tháng) giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Trường hợp được truy lĩnh và điều chỉnh mức lương hưu

Trường hợp ông Đức Trà là nhà giáo nghỉ hưu từ tháng 11/2011 khi đủ 60 tuổi và đủ 20 năm dạy học. Nếu trước khi nghỉ hưu ông Trà đang giảng dạy, hưởng lương theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP tại cơ sở giáo dục công lập và toàn bộ thời gian 20 năm giảng dạy của ông tại cơ sở giáo dục công lập đó có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, hoặc ông đã có thời gian giảng dạy đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập, rồi chuyển vào giảng dạy có đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi nghỉ hưu ở cơ sở giáo dục công lập, thì thời gian 20 năm giảng dạy đó được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 20% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Ông Trà nghỉ hưu vào tháng 11/2011, khi đó Nghị định số 54/2011/NĐ-CP đã có hiệu lực từ 1/9/2011. Chế độ phụ cấp thâm niên quy định tại Nghị định này được tính hưởng kể từ ngày 1/5/2011. Tuy nhiên vào thời điểm ông nghỉ hưu (tháng 11/2011), do chưa có Thông tư hướng dẫn, nên từ 1/5/2011 đến tháng 11/2011 ông chưa được hưởng phụ cấp thâm niên, và khi tính mức lương hưu chưa có mức phụ cấp thâm niên trong đó.

Ngày 30/12/2011, liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính và Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ban hành Thông tư liên tịch số 68/2011/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 20/2/2012. Tại điểm b, điểm c khoản 3 Điều 4 Thông tư này quy định, người đứng đầu cơ sở giáo dục công lập có trách nhiệm:

- Giải quyết truy lĩnh và thực hiện chi trả tiền phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo thuộc đối tượng được hưởng theo quy định của Nghị định số 54/2011/NĐ-CP và hướng dẫn tại Thông tư liên tịch này sau khi được cấp có thẩm quyền quản lý nhà giáo phê duyệt, quyết định.

- Phối hợp với cơ quan bảo hiểm xã hội để thực hiện trích nộp bổ sung phần đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp từ phụ cấp thâm niên và điều chỉnh lại mức lương hưu đối với nhà giáo đã nghỉ hưu trong khoảng thời gian từ ngày 1/5/2011 cho đến ngày 20/2/2012 (là ngày Thông tư liên tịch này có hiệu lực thi hành).

Nếu hiện nay, nếu ông Trà chưa được truy lĩnh tiền phụ cấp thâm niên cho thời gian từ ngày 1/5/2011 đến khi nghỉ hưu (ngày 1/11/2011) và chưa được điều chỉnh lại mức lương hưu thì ông cần liên hệ với người đứng đầu cơ sở giáo dục công lập nơi ông giảng dạy trước khi nghỉ hưu để đề nghị giải quyết.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Nguồn tin: Cổng thông tin điện tử Chính Phủ

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây